ਡੀ ਏ ਵੀ ਕਾਲਜ ਦੇ ਫਿਜ਼ਿਕਸ ਵਿਭਾਗ ਵਲੋਂ ਰੋਬੋਟੀਕਸ ਉੱਤੇ ਇੱਕ ਵਰਕਸ਼ਾਪ ਦਾ ਆਯੋਜਨ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ।

8

ਡੀ ਏ ਵੀ ਕਾਲਜ ਦੇ ਫਿਜ਼ਿਕਸ ਵਿਭਾਗ ਵਲੋਂ “ਰੋਬੋਟੀਕਸ ਵਿਦ ਅਰਦੁਇਨੋ ਬੋਰਡ ਐਂਡ ਫੈਮਿਲਯਰਾਈਜੇਸ਼ਨ ਵਿਦ ਐਕਟੁਰੇਟਰਸ ਐਂਡ ਸੈਂਸਰਸ” ਉੱਤੇ ਵਰਕਸ਼ਾਪ ਕਰਵਾਈ ਗਈ । ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਮੁੱਖ ਮਹਿਮਾਨ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿਚ ਸ਼੍ਰੀ ਸੰਜੀਵ ਮਹਾਜਨ ( ਅਟਲ ਟੀਨਕਰਿੰਗ ਲੈਬ ਇੰਚਾਰਜ ) ਪੁਲਿਸ ਡੀ ਏ ਵੀ ਪਬਲਿਕ ਸਕੂਲ ਰਹੇ ।

ਸ਼੍ਰੀ ਸੰਜੀਵ ਦਾ ਸਵਾਗਤ ਪ੍ਰਿੰਸੀਪਲ ਡਾ. ਐਸ .ਕੇ ਅਰੋੜਾ ਅਤੇ ਵਿਭਾਗ ਦੇ ਮੁਖੀ ਪ੍ਰੋ . ਕੁੰਵਰ ਰਾਜੀਵ ਦਵਾਰਾ ਫੁਲਾਂ ਦਾ ਗੁਲਦਸਤਾ ਭੇਂਟ ਕਰਕੇ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ।

ਇਸ ਮੌਕੇ ਤੇ ਪ੍ਰਿੰਸੀਪਲ ਡਾ. ਐਸ.ਕੇ. ਅਰੋੜਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਫਿਜ਼ਿਕਸ ਵਿਭਾਗ ਇਕ ਦੂਰਦਰਸ਼ੀ ਵਿਭਾਗ ਹੈ । ਇਹ ਵਿਭਾਗ ਸਮੇਂ ਸਮੇਂ ਤੇ ਆਪਣੇ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਲਈ ਵਰਕਸ਼ਾਪ ਅਤੇ ਸੈਮੀਨਾਰਾਂ ਦਾ ਆਯੋਜਨ ਕਰਦਾ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ । ਅੱਜ ਦੀ ਇਹ ਵਰਕਸ਼ਾਪ ਰੋਬੋਟੀਕਸ ਤੇ ਅਧਾਰਿਤ ਹੈ ਜਿਸ ਨਾਲ ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਭਵਿੱਖ ਵਿਚ ਰੋਬੋਟੀਕਸ ਨੂੰ ਆਪਣਾ ਭਵਿੱਖ ਬਣਾ ਸਕਦੇ ਹਨ । ਉਹਨਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅੱਜ ਵਿਗਿਆਨ ਦੇ ਯੁਗ ਵਿਚ ਹਰ ਕਿਸੀ ਨੂੰ ਕਿਤਾਬੀ ਗਿਆਨ ਦੇ ਨਾਲ ਨਾਲ ਪ੍ਰੈਕਟੀਕਲ ਗਿਆਨ ਹੋਣਾ ਵੀ ਜਰੂਰੀ ਹੈ , ਤਾਂ ਹੀ ਇਨਸਾਨ ਕਾਮਯਾਬ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ । ਅਤੇ ਅਜਿਹੀਆਂ ਵਰਕਸ਼ਾਪਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਵਿਹਾਰਕ ਤੌਰ ਤੇ ਮਜ਼ਬੂਤ ਬਣਾਉਂਦੀ ਹੈ । ਇਸਦੇ ਲਈ ਉਹਨਾਂ ਨੇ ਫਿਜ਼ਿਕਸ ਵਿਭਾਗ ਦੀ ਪ੍ਰਸ਼ੰਸਾ ਕੀਤੀ ।

ਡਾ. ਰਵਿੰਦਰ ਕੌਰ ਨੇ ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਵਰਕਸ਼ਾਪ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਸਵਾਗਤੀ ਭਾਸ਼ਣ ਦੇ ਕੇ ਕੀਤਾ। ਫਿਰ ਵਿਭਾਗ ਦੇ ਮੁਖੀ ਪ੍ਰੋ. ਕੁੰਵਰ ਰਾਜੀਵ ਨੇ ਸਭ ਨੂੰ ਮੁੱਖ ਮਹਿਮਾਨ ਨਾਲ ਜਾਣੂ ਕਰਵਾਇਆ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਮੁੱਖ ਮਹਿਮਾਨ ਸ੍ਰੀ ਸੰਜੀਵ ਨੇ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਨੂੰ ਅਰਦਿਨੋ ਬੋਰਡ, ਐਸੋਸੀਏਟਡ ਸੈਂਸਰਾਂ ਅਤੇ ਐਕਟੁਰੇਟਰਸ ਬਾਰੇ ਦੱਸਿਆ। ਉਹਨਾਂ ਨੇ ਕਈ ਕਿਸਮਾਂ ਦੇ ਸੈਂਸਰ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਆਈਆਰ ਸੈਂਸਰ, ਅਲਟਰਾਸਾਉਂਡ ਸੈਂਸਰ, ਨਮੀ ਦੇ ਸੈਂਸਰ ਆਦਿ ਬਾਰੇ ਵਿਸਥਾਰ ਨਾਲ ਦੱਸਿਆ । ਬਾਅਦ ਵਿਚ ਉਹਨਾਂ ਨੇ ਕਈ ਕਿਸਮਾਂ ਦੇ ਰੋਬੋਟਾਂ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਰੁਕਾਵਟ ਤੋਂ ਬਚਣ ਵਾਲੇ ਰੋਬੋਟ, ਕੰਧ ਤੇ ਚੱਲਣ ਵਾਲੇ ਰੋਬੋਟ , ਲਾਈਨ ਵਿੱਚ ਚਲਣ ਵਾਲਾ ਅਤੇ ਆਬਜੈਕਟ ਸੋਰਟਿੰਗ ਰੋਬੋਟਾਂ ਦਾ ਵਰਣਨ ਕੀਤਾ । ਇਹ ਸਾਰੇ ਰੋਬੋਟ 9–12 ਦੀ ਪਾਵਰ ਸਪਲਾਈ ਤੇ ਚਲਦੇ ਹਨ ।Screenshot_2019-10-05-15-05-25-922_com.miui.gallery

ਫਿਰ ਉਹਨਾਂ ਨੇ ਰੋਬੋਟ ਕੰਟਰੋਲ ਸਰਕਟਰੀ ਦੇ ਡਿਜ਼ਾਈਨ ਅਤੇ ਵੱਖ ਵੱਖ ਹਿੱਸਿਆਂ ਬਾਰੇ ਦੱਸਿਆ । ਜਿਸ ਵਿਚ ਖੱਬੇ ਅਤੇ ਸੱਜੇ ਪਹੀਆਂ ਵਿਚ ਵਰਤੀਆਂ ਗਈਆਂ ਮੋਟਰਾਂ ਆਈਸੀ L293D ਦੁਆਰਾ ਸੰਚਾਲਿਤ ਸਨ । ਕ੍ਰਿਸਟਲ ਦੀ ਘੜੀ ਦੀ ਫਰਕੁਇੰਸੀ 16 ਮੈਗਾਹਰਟਜ਼ ਸੀ । ਸਰਕਟ ਵਿਚ ਡਿਜੀਟਲ ਕਨਵਰਟਰ ਦਾ ਐਨਾਲਾਗ ਵੀ ਲੋੜੀਂਦਾ ਸੀ । ਫਿਰ ਉਸਨੇ ਅਰਦਿਨੋ-ਅਧਾਰਤ ਮਾਈਕਰੋਕਾਂਟ੍ਰੋਲਰ ਬੋਰਡ ਬਾਰੇ ਦੱਸਿਆ ਜੋ ਰੋਬੋਟ ਦੇ ਕੰਮ ਨੂੰ ਨਿਯੰਤਰਿਤ ਕਰਦੇ ਹਨ । ਅਰਦੁਇਨੋ ਇੱਕ ਸਾੱਫਟਵੇਅਰ ਕੰਪਨੀ ਹੈ ਜੋ ਮਾਈਕ੍ਰੋ ਕੰਟਰੋਲਰ ਅਧਾਰਤ ਇੰਟਰਫੇਸਾਂ ਵਾਲੇ ਕੰਪਿਊਟਰਾਂ ਲਈ ਓਪਨ ਸੋਰਸ ਹਾਰਡਵੇਅਰ ਅਤੇ ਸਾਫਟਵੇਅਰ ਦਾ ਡਿਜ਼ਾਈਨ ਅਤੇ ਨਿਰਮਾਣ ਕਰਦੀ ਹੈ ।

ਸਪੀਕਰ ਨੇ ਫਿਰ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਕਿਸਮਾਂ ਦੇ ਸੈਂਸਰਾਂ ਅਤੇ ਐਕਟੁਏਟਰਸ ਬਾਰੇ ਦਸਿਆ ਜੋ ਰੋਬੋਟ ਦੇ ਡਿਜ਼ਾਈਨ ਵਿਚ ਵਰਤੀ ਜਾ ਸਕਦੀ ਸੀ । ਵੱਖ-ਵੱਖ ਕਿਸਮਾਂ ਦੇ ਸੈਂਸਰ ਉਪਲੱਬਧ ਹਨ ਜਿਵੇਂ ਐਲਪੀਜੀ ਗੈਸ ਸੈਂਸਰ, ਧੂੰਆਂ ਸੈਂਸਰ, ਨਮੀ ਸੈਂਸਰ, ਨਮੀ ਸੈਂਸਰ ਐਫਐਸਆਰਸੀ ਸੈਂਸਰ, ਹਾਲ ਸੈਂਸਰ, ਮੋਸ਼ਨ ਸੈਂਸਰ, ਫੋਰਸ ਸੈਂਸਰ ਆਦਿ ਜੋ ਕਿ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਸਰੀਰਕ ਮਾਪਦੰਡਾਂ ਦੀ ਸਹੀ ਪਛਾਣ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ । ਇਹ ਸੈਂਸਰ ਫਿਰ ਕਈ ਕਿਸਮਾਂ ਦੇ ਐਕਟੁਏਟਰਸ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਮੋਸ਼ਨ ਵਿੱਚ ਇਨਪੁਟ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਮੋਸ਼ਨ ਐਕਟੁਏਟਰਸ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਏਸੀ, ਡੀਸੀ ਮੋਟਰਾਂ, ਸਟੈਪਰ ਮੋਟਰਾਂ ਆਦਿ ਅਤੇ ਹਾਈਡ੍ਰੌਲਿਕ ਐਕਟੁਏਟਰਸ । ਇਹ ਸਾਰੇ ਅਭਿਯੋਜਕ ਆਪਣੇ ਚਾਲੂ ਕਰਨ ਲਈ ਮੌਜੂਦਾ ਡਰਾਈਵਰਾਂ ਦੀ ਲੋੜ ਕਰਦੇ ਹਨ । ਅੰਤ ਵਿੱਚ ਸਪੀਕਰ ਨੇ ਅਰਦੀਨੋ ਪ੍ਰੋਸੈਸਰ ਨੂੰ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮਿੰਗ ਕਰਨ ਲਈ ਬਲਿੰਕ ਅਰਡਿਨੋ ਸਾੱਫਟਵੇਅਰ ਪੇਸ਼ ਕੀਤਾ.

ਅੰਤ ਵਿਚ ਡਾ. ਸ਼ਰਨਜੀਤ ਨੇ ਵਰਕਸ਼ਾਪ ਵਿੱਚ ਆਪਣਾ ਕੀਮਤੀ ਸਮਾਂ ਅਤੇ ਗਿਆਨ ਦੇਣ ਲਈ ਸ਼੍ਰੀ ਸੰਜੀਵ ਮਹਾਜਨ ਦਾ ਧੰਨਵਾਦ ਕੀਤਾ।