Paralympics Games : ਜੈਪੁਰ ਦੀ ਅਵਨੀ ਬਣੀ ਪਹਿਲੀਂ ਭਾਰਤੀ ਮਹਿਲਾ ਜਿਸਨੇ ਦੋ ਮੈਡਲ ਜਿੱਤੇ,ਜਾਣੋਂ ਹੋਰ ਕਿਹੜੇ ਭਾਰਤੀ ਨੇ ਜਿੱਤਿਆ ਮੈਡਲ 

Paralympics Games : ਜੈਪੁਰ ਦੀ ਅਵਨੀ ਬਣੀ ਪਹਿਲੀਂ ਭਾਰਤੀ ਮਹਿਲਾ ਜਿਸਨੇ ਦੋ ਮੈਡਲ ਜਿੱਤੇ,ਜਾਣੋਂ ਹੋਰ ਕਿਹੜੇ ਭਾਰਤੀ ਨੇ ਜਿੱਤਿਆ ਮੈਡਲ

ਵੀਓਪੀ ਡੈਸਕ – ਹਰਵਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਨੇ ਟੋਕੀਓ ਪੈਰਾਲੰਪਿਕਸ ਵਿੱਚ ਤੀਰਅੰਦਾਜ਼ੀ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤ ਲਈ ਤੀਜਾ ਤਗਮਾ ਜਿੱਤਿਆ। ਉਸ ਨੇ ਕਾਂਸੀ ਦੇ ਤਗਮੇ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਵਿੱਚ ਕੋਰੀਆਈ ਦੇ ਸ਼ੂਟਆਓਟ ਨੂੰ ਤੀਰਅੰਦਾਜ਼ ਵਿੱਚ ਹਰਾਇਆ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਰਾਜਸਥਾਨ ਦੀ ਅਵਨੀ ਲੇਖਰਾ ਨੇ 50 ਮੀਟਰ ਏਅਰ ਰਾਈਫਲ ਵਿੱਚ ਕਾਂਸੀ ਦਾ ਤਗਮਾ ਜਿੱਤਿਆ ਸੀ। ਅਵਨੀ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਅੱਜ ਪ੍ਰਵੀਨ ਕੁਮਾਰ ਨੇ ਵੀ ਦੇਸ਼ ਲਈ ਤਗਮਾ ਜਿੱਤਿਆ। ਉਸ ਨੇ ਇੱਕ ਨਵੇਂ ਏਸ਼ੀਅਨ ਰਿਕਾਰਡ ਦੇ ਨਾਲ ਹਾਈਜੰਪ ਵਿੱਚ ਚਾਂਦੀ ਦਾ ਤਗਮਾ ਜਿੱਤਿਆ। ਉਸ ਨੂੰ ਇਹ ਮੈਡਲ ਟੀ -64 ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਦੇ ਹਾਈਜੰਪ ਵਿੱਚ ਮਿਲਿਆ।

ਟੋਕੀਓ ਵਿੱਚ ਹੁਣ ਭਾਰਤ ਦੇ ਕੋਲ 13 ਮੈਡਲ ਹਨ। ਹੁਣ 53 ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ 11 ਪੈਰਾਲਿੰਪਿਕਸ ਵਿੱਚ 12 ਮੈਡਲ ਆਏ। ਪੈਰਾਲਿੰਪਿਕਸ 1960 ਤੋਂ ਹੋ ਰਹੇ ਹਨ. ਭਾਰਤ 1968 ਤੋਂ ਪੈਰਾਲੰਪਿਕਸ ਵਿੱਚ ਹਿੱਸਾ ਲੈ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਨੇ 1976 ਅਤੇ 1980 ਵਿੱਚ ਹਿੱਸਾ ਨਹੀਂ ਲਿਆ ਸੀ।

ਜੈਪੁਰ ਦੀ ਅਵਨੀ, ਜਿਸਨੇ ਟੋਕੀਓ ਪੈਰਾਲੰਪਿਕਸ ਵਿੱਚ ਦੇਸ਼ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਸੋਨ ਤਮਗਾ ਜਿੱਤਿਆ, ਨੇ 50 ਮੀਟਰ ਏਅਰ ਰਾਈਫਲ ਵਿੱਚ ਕਾਂਸੀ ਦਾ ਤਗਮਾ ਜਿੱਤਿਆ। ਉਹ ਇੱਕ ਓਲੰਪਿਕ ਜਾਂ ਪੈਰਾਲਿੰਪਿਕਸ ਵਿੱਚ ਦੋ ਮੈਡਲ ਜਿੱਤਣ ਵਾਲੀ ਪਹਿਲੀ ਖਿਡਾਰਨ ਹੈ। ਦੇਵੇਂਦਰ ਝਾਝਰੀਆ ਨੇ ਪੈਰਾਲਿੰਪਿਕਸ ਵਿੱਚ ਤਿੰਨ ਮੈਡਲ ਜਿੱਤੇ ਹਨ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਸੁਸ਼ੀਲ ਕੁਮਾਰ ਨੇ ਓਲੰਪਿਕ ਕੁਸ਼ਤੀ ਵਿੱਚ ਦੋ ਅਤੇ ਬੈਡਮਿੰਟਨ ਵਿੱਚ ਪੀਵੀ ਸਿੰਧੂ ਨੇ ਦੋ ਮੈਡਲ ਜਿੱਤੇ ਹਨ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!