ਪੰਜਾਬ ਨੂੰ ਦੇਸ਼ ਦੀ ਆਜ਼ਾਦੀ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਤਿੰਨ ਹਿੰਦੂ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਮਿਲੇ, ਜੇ ਅੱਜ ਸੁਨੀਲ ਜਾਖੜ ਦੇ ਨਾਂ ‘ਤੇ ਮੋਹਰ ਲੱਗ ਗਈ ਤਾਂ ਪੰਜਾਬ-ਹਰਿਆਣਾ ਵੰਡ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਪਹਿਲੇ ਹਿੰਦੂ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਹੋਣਗੇ ਜਾਖੜ, ਪੜ੍ਹੋ  

ਪੰਜਾਬ ਨੂੰ ਦੇਸ਼ ਦੀ ਆਜ਼ਾਦੀ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਤਿੰਨ ਹਿੰਦੂ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਮਿਲੇ, ਜੇ ਅੱਜ ਸੁਨੀਲ ਜਾਖੜ ਦੇ ਨਾਂ ‘ਤੇ ਮੋਹਰ ਲੱਗ ਗਈ ਤਾਂ ਪੰਜਾਬ-ਹਰਿਆਣਾ ਵੰਡ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਪਹਿਲੇ ਹਿੰਦੂ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਹੋਣਗੇ ਜਾਖੜ, ਪੜ੍ਹੋ

ਵੀਓਪੀ ਡੈਸਕ – ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਵਜੋਂ ਕੈਪਟਨ ਅਮਰਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਦੇ ਅਸਤੀਫੇ ਦੇ ਨਾਲ ਸੂਬੇ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਹਿੰਦੂ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਬਣਨ ਦੀਆਂ ਸੰਭਾਵਨਾਵਾਂ ਤੇਜ਼ ਹੋ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਇਸ ਸਮੇਂ ਸੁਨੀਲ ਜਾਖੜ ਦਾ ਨਾਂ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਨਵੇਂ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਦੀ ਦੌੜ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਉੱਪਰ ਹੈ। ਉਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਦੇ ਅਹੁਦੇ ਲਈ ਅੰਬਿਕਾ ਸੋਨੀ ਦਾ ਨਾਂ ਵੀ ਆਇਆ ਸੀ, ਪਰ ਉਸ ਨੇ ਫਿਲਹਾਲ ਅਜਿਹੀ ਕੋਈ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਲੈਣ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਅਸੀਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਰਹੇ ਹਾਂ ਕਿ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਹੁਣ ਤੱਕ ਕਿੰਨੇ ਹਿੰਦੂ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਰਹੇ ਹਨ ਅਤੇ ਕਿੰਨੇ ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਪਿਛਲੀ ਵਾਰ ਰਾਜ ਨੂੰ ਇੱਕ ਹਿੰਦੂ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਮਿਲਿਆ ਸੀ।

ਭਾਰਤ ਦੀ ਆਜ਼ਾਦੀ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਹੁਣ ਤੱਕ ਤਿੰਨ ਹਿੰਦੂ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਰਹੇ ਹਨ। ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਹਿੰਦੂ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਗੋਪਾਲ ਚੰਦ ਭਾਰਗਵ ਸਨ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਹਰਿਆਣਾ ਦੇ ਵੱਖ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਪਿਛਲੇ 55 ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਰਾਜ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਵੀ ਹਿੰਦੂ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਨਹੀਂ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਯਾਨੀ ਆਜ਼ਾਦੀ ਦੇ 19 ਸਾਲਾਂ ਬਾਅਦ ਪੰਜਾਬ ਨੇ ਤਿੰਨ ਹਿੰਦੂ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਦੇਖੇ ਸਨ। ਇਹ ਤਿੰਨੋਂ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਕਾਂਗਰਸ ਪਾਰਟੀ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਸਨ। ਹੁਣ ਜੇ ਕਾਂਗਰਸ ਨਵੇਂ ਹਿੰਦੂ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਦੀ ਚੋਣ ਕਰਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਪੰਜਾਬ ਦੀ ਵੰਡ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਰਾਜ ਨੂੰ ਇਸ ਭਾਈਚਾਰੇ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਮਿਲੇਗਾ।

ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਹਿੰਦੂ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਕੌਣ ਰਹੇ ਹਨ?

1. ਗੋਪਾਲ ਚੰਦ ਭਾਰਗਵ

ਕਾਂਗਰਸੀ ਨੇਤਾ ਗੋਪਾਲ ਚੰਦ ਭਾਰਗਵ ਨੂੰ ਪੰਜਾਬ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਆਜ਼ਾਦੀ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਹਨਾਂ ਨੇ ਅਗਸਤ 1947 ਵਿੱਚ ਅਹੁਦਾ ਸੰਭਾਲਿਆ ਤੇ ਅਪ੍ਰੈਲ 1949 ਤੱਕ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਰਹੇ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਅਕਤੂਬਰ 1949 ਤੋਂ ਜੂਨ 1951 ਤੱਕ, ਉਹ ਇੱਕ ਵਾਰ ਫਿਰ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਦੇ ਅਹੁਦੇ ਤੇ ਰਹੇ। ਕਾਂਗਰਸ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ 1964 ਵਿੱਚ ਜੂਨ-ਜੁਲਾਈ ਦਰਮਿਆਨ ਥੋੜ੍ਹੇ ਸਮੇਂ ਲਈ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਦਾ ਅਹੁਦਾ ਵੀ ਸੌਂਪਿਆ ਸੀ। ਗੋਪਾਲ ਚੰਦ ਭਾਰਗਵ ਮੁੱਖ ਤੌਰ ਤੇ ਸਿਰਸਾ (ਹੁਣ ਹਰਿਆਣਾ ਵਿੱਚ) ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਸਨ। ਉਹਨਾਂ ਨੇ ਲਾਹੌਰ ਦੇ ਕਾਲਜ ਤੋਂ ਆਪਣੀ ਐਮਬੀਬੀਐਸ ਕੀਤੀ ਸੀ।

2. ਭੀਮ ਸੇਨ ਸੱਚਰ

ਭੀਮ ਸੇਨ ਸੱਚਰ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਦੂਜੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਸਨ। ਉਹ ਕੁੱਲ 53 ਮਹੀਨਿਆਂ ਤੱਕ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਦੇ ਅਹੁਦੇ ‘ਤੇ ਰਹੇ। ਅਪ੍ਰੈਲ 1949 ਵਿੱਚ ਗੋਪਾਲ ਚੰਦ ਭਾਰਗਵ ਨੂੰ ਹਟਾਏ ਜਾਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਹ ਅਪ੍ਰੈਲ ਤੋਂ ਅਕਤੂਬਰ (7 ਮਹੀਨੇ) ਤੱਕ ਇਸ ਅਹੁਦੇ ਤੇ ਰਹੇ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਹ ਅਪ੍ਰੈਲ 1952 ਤੋਂ ਜੁਲਾਈ 1953 (15 ਮਹੀਨੇ) ਤੱਕ ਇਸ ਅਹੁਦੇ ‘ਤੇ ਰਹੇ। ਸੱਚਰ ਜੁਲਾਈ 1953 ਤੋਂ ਜਨਵਰੀ 1956 (31 ਮਹੀਨੇ) ਤੱਕ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਆਖਰੀ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਸਨ। ਖਾਸ ਗੱਲ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਭੀਮਸੇਨ ਸੱਚਰ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਚੋਣਾਂ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਚੁਣੇ ਗਏ ਪਹਿਲੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਸਨ। ਉਹ ਲੁਧਿਆਣਾ ਸਿਟੀ ਸਾਊਥ ਤੋਂ ਜਿੱਤਿਆ ਸੀ। ਸੱਚਰ ਨੂੰ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਜੁਲਾਈ 1953 ਵਿੱਚ ਭ੍ਰਿਸ਼ਟਾਚਾਰ ਅਤੇ ਪਾਰਟੀ ਨੇਤਾਵਾਂ ਦਰਮਿਆਨ ਝਗੜਿਆਂ ਕਾਰਨ ਅਸਤੀਫਾ ਦੇਣਾ ਪਿਆ ਸੀ। ਪਰ ਕੁਝ ਦਿਨਾਂ ਬਾਅਦ ਉਸਨੂੰ ਦੁਬਾਰਾ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ। ਪੇਸ਼ਾਵਰ (ਹੁਣ ਪਾਕਿਸਤਾਨ) ਵਿੱਚ ਜਨਮੇ, ਸੱਚਰ ਆਜ਼ਾਦੀ ਸੰਗਰਾਮ ਦੌਰਾਨ ਕਾਂਗਰਸ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਏ। ਉਹ ਵੰਡ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਕੁਝ ਸਮੇਂ ਲਈ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਵਿੱਚ ਵੀ ਰਹੇ, ਪਰ ਬਾਅਦ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤ ਆ ਗਏ।

3. ਰਾਮ ਕਿਸ਼ਨ

ਰਾਮ ਕਿਸ਼ਨ, ਜੋ ਕਿ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਆਖਰੀ ਹਿੰਦੂ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਸਨ। ਕਾਰਜਕਾਲ ਉਨ੍ਹਾਂ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਦੇ ਦੋ ਹੋਰ ਹਿੰਦੂ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀਆਂ ਨਾਲੋਂ ਛੋਟਾ ਸੀ। ਉਹ ਜੁਲਾਈ 1964 ਤੋਂ ਜੁਲਾਈ 1966 ਤੱਕ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਦੇ ਅਹੁਦੇ ‘ਤੇ ਰਹੇ ਅਤੇ ਬਾਅਦ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਅਹੁਦੇ ਤੋਂ ਅਸਤੀਫ਼ਾ ਦੇਣਾ ਪਿਆ ਜਦੋਂ ਰਾਜ ਦੀ ਵੰਡ ਦੇ ਕਾਰਨ ਪੰਜਾਬ ਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਭੰਗ ਹੋ ਗਈ (ਹਰਿਆਣਾ ਨਵਾਂ ਰਾਜ ਸੀ). ਝੰਗ (ਹੁਣ ਪਾਕਿਸਤਾਨ) ਵਿੱਚ ਜਨਮੇ ਰਾਮ ਕਿਸ਼ਨ ਜਲੰਧਰ ਵਿੱਚ ਵਸ ਗਏ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਭਾਰਤ ਦੀ ਆਜ਼ਾਦੀ ਦੀ ਲੜਾਈ ਵਿੱਚ ਕਾਮਰੇਡ ਦਾ ਆਨਰੇਰੀ ਖਿਤਾਬ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਜਲੰਧਰ ਦੇ ਕਈ ਵੱਡੇ ਨੇਤਾ ਉਸ ਨੂੰ ਜ਼ਮੀਨ ਨਾਲ ਜੁੜਿਆ ਚਿਹਰਾ ਕਹਿੰਦੇ ਸਨ, ਜੋ ਪੰਜਾਬ ਦੀਆਂ ਸੜਕਾਂ ‘ਤੇ ਸਾਈਕਲ ਚਲਾਉਂਦੇ ਹੋਏ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦੇ ਸਨ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!