ਸਿੱਖ ਯਾਤਰੀਆਂ ਨੂੰ ਘਰੇਲੂ ਉਡਾਣਾਂ ‘ਤੇ ਕਿਰਪਾਨ ਰੱਖਣ ਦੀ ਇਜਾਜ਼ਤ ਵਿਰੁੱਧ ਦੀ ਅਪੀਲ ‘ਤੇ ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਦਾ ਜਵਾਬ, ਹਿੰਦੂ ਸੈਨਾ ਨੂੰ ਲੱਗਾ ਝਟਕਾ

ਸਿੱਖ ਯਾਤਰੀਆਂ ਨੂੰ ਘਰੇਲੂ ਉਡਾਣਾਂ ‘ਤੇ ਕਿਰਪਾਨ ਰੱਖਣ ਦੀ ਇਜਾਜ਼ਤ ਵਿਰੁੱਧ ਦੀ ਅਪੀਲ ‘ਤੇ ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਦਾ ਜਵਾਬ, ਹਿੰਦੂ ਸੈਨਾ ਨੂੰ ਲੱਗਾ ਝਟਕਾ

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ (ਮਨਪ੍ਰੀਤ ਸਿੰਘ ਖਾਲਸਾ) ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਨੇ ਸ਼ੁੱਕਰਵਾਰ ਨੂੰ ਸਿੱਖ ਯਾਤਰੀਆਂ ਨੂੰ ਘਰੇਲੂ ਉਡਾਣਾਂ ‘ਤੇ ਕਿਰਪਾਨ ਰੱਖਣ ਦੀ ਇਜਾਜ਼ਤ ਦੇਣ ਦੇ ਬਿਊਰੋ ਆਫ ਸਿਵਲ ਐਵੀਏਸ਼ਨ ਸਕਿਓਰਿਟੀ ਦੇ ਫੈਸਲੇ ਨੂੰ ਚੁਣੌਤੀ ਦੇਣ ਵਾਲੀ ਹਿੰਦੂ ਸੈਨਾ ਦੀ ਜਨਹਿਤ ਪਟੀਸ਼ਨ ‘ਤੇ ਸੁਣਵਾਈ ਕਰਨ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ।

ਦੁਹਰੀ ਬੈਂਚ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਜਸਟਿਸ ਐਸ ਅਬਦੁਲ ਨਜ਼ੀਰ ਅਤੇ ਜੇ.ਕੇ. ਮਹੇਸ਼ਵਰੀ ਨੇ ਪਟੀਸ਼ਨਰ ਸੰਗਠਨ ਨੂੰ ਸਬੰਧਤ ਹਾਈ ਕੋਰਟ ਜਾਣ ਲਈ ਕਿਹਾ। ਬੈਂਚ ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਤੁਸੀਂ ਹਾਈ ਕੋਰਟ ਜਾਓ।

ਇਹ ਪਟੀਸ਼ਨ ਹਿੰਦੂ ਸੈਨਾ ਨਾਮਕ ਇੱਕ ਸੰਗਠਨ ਵੱਲੋਂ ਦਾਇਰ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਬਿਊਰੋ ਆਫ਼ ਸਿਵਲ ਐਵੀਏਸ਼ਨ ਸਕਿਉਰਿਟੀ ਵੱਲੋਂ ਸਿੱਖ ਭਾਈਚਾਰੇ ਨੂੰ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਛੋਟ ਨੂੰ ਚੁਣੌਤੀ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਸੀ।

ਪਟੀਸ਼ਨਰ ਨੇ ਬਿਊਰੋ ਆਫ ਸਿਵਲ ਏਵੀਏਸ਼ਨ ਸਕਿਉਰਿਟੀ ਵੱਲੋਂ 4 ਮਾਰਚ, 2022 ਨੂੰ ਜਾਰੀ ਕੀਤੇ ਹੁਕਮ ਨੂੰ ਚੁਣੌਤੀ ਦਿੱਤੀ ਸੀ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਸੀ ਕਿ ਘਰੇਲੂ ਉਡਾਣਾਂ ਵਿੱਚ “ਕਿਰਪਾਨ” ਸਿਰਫ਼ ਸਿੱਖ ਯਾਤਰੀ ਹੀ ਲੈ ਸਕਦੇ ਹਨ, ਬਸ਼ਰਤੇ ਇਸ ਦੇ ਬਲੇਡ ਦੀ ਲੰਬਾਈ 15.24 ਸੈਂਟੀਮੀਟਰ (6 ਇੰਚ) ਤੋਂ ਵੱਧ ਨਾ ਹੋਵੇ ਅਤੇ ਕੁੱਲ ਲੰਬਾਈ 22.86 ਸੈਂਟੀਮੀਟਰ (9 ਇੰਚ) ਤੋਂ ਵੱਧ ਨਹੀਂ ਹੈ।

ਪਟੀਸ਼ਨ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ: “ਉਕਤ ਹੁਕਮ ਰਾਹੀਂ ਸਿੱਖ ਯਾਤਰੀਆਂ/ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਸੁਤੰਤਰਤਾ ਸਾਥੀ ਯਾਤਰੀਆਂ ਅਤੇ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਅਤੇ ਸੁਰੱਖਿਆ ਲਈ ਬਿਨਾਂ ਕਿਸੇ ਵਿਚਾਰ ਦੇ ਪੂਰਨ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਜਾਪਦੀ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੁਕਮ ਇਹ ਪਤਾ ਲਗਾਉਣ ਦਾ ਕੋਈ ਉਪਬੰਧ ਨਹੀਂ ਦਿੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਕੀ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਅਤੇ ਹਵਾਈ ਜਹਾਜ਼ਾਂ ਵਰਗੇ ਉੱਚ ਸੁਰੱਖਿਆ ਵਾਲੇ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਕਿਰਪਾਨ ਰੱਖਣ ਵਾਲਾ ਵਿਅਕਤੀ ਅਸਲ ਸਿੱਖ ਜਾਂ ਉਪਰੋਕਤ ਆਜ਼ਾਦੀ ਦੀ ਦੁਰਵਰਤੋਂ ਕਰਨ ਦੇ ਇਰਾਦੇ ਨਾਲ ਇੱਕ ਧੋਖੇਬਾਜ਼ ਹੈ।”

ਪਟੀਸ਼ਨ ਵਿਚ ਦਲੀਲ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਸੀ ਕਿ ਸਿੱਖ ਯਾਤਰੀਆਂ ਨੂੰ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਆਜ਼ਾਦੀ ਮਨਮਾਨੀ ਹੈ ਅਤੇ ਧਰਮ ਦੇ ਆਧਾਰ ‘ਤੇ ਕੀਤੇ ਗਏ ਵਿਤਕਰੇ ਦੇ ਸਬੰਧ ਵਿਚ ਧਾਰਾ 14 ਅਤੇ ਧਾਰਾ 15 ਦੀ ਉਲੰਘਣਾ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਕਿਸੇ ਵੀ ਗੈਰ-ਸਿੱਖ ਸਹਿ-ਯਾਤਰੀਆਂ ਨੂੰ ਕੋਈ ਵੀ ਅਜਿਹੀ ਵਸਤੂ ਲੈ ਕੇ ਜਾਣ ਦੀ ਇਜਾਜ਼ਤ ਨਹੀਂ ਹੈ ਜੋ ਸੰਭਾਵੀ ਖਤਰਾ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ।


ਮੇਰੇ ਪਤੀ ਨੇ ਨਾਮ ਬਦਲ ਕੇ ਮੈਨੂੰ ਬਿਨਾ ਤਲਾਕ ਦਿੱਤੇ ਦੂਜਾ ਵਿਆਹ ਕਰ ਲਿਆ ਅਤੇ ਮੇਰੀ ਹੀ ਨਹੀ ਦੂਜੀ ਕੁੜੀ ਦੀ ਵੀ ਜਿੰਦਗੀ ਖਰਾਬ ਕਰ ਦਿੱਤੀ । ਇਹ ਆਰੋਪ ਲਗਾਏ ਨੇ ਜਲੰਧਰ ਦੀ ਰਹਿਣ ਵਾਲੀ ਸਿਲਵੀ ਨਾਮ ਦੀ ਕੁੜੀ ਨੇ ।ਸਿਲਵੀ ਦਾ ਇਹ ਆਰੋਪ ਹੈ ਕਿ ਉਸਨੇ ਜਲੰਧਰ ਦੇ ਰਹਿਣ ਵਾਲੇ ਮਨਦੀਪ ਕੁਮਾਰ ਨਾਲ 2015 ਵਿਚ ਵਿਆਹ ਕਾਰਵਾਈ ਸੀ ਵਿਆਹ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਸ ਦਾ ਪਤੀ ਉਸ ਨਾਲ ਮਾਰਕੁੱਟ ਕਰਦਾ ਸੀ ਅਤੇ ਉਸ ਦੇ ਮਾਪਿਆਂ ਵਲੋਂ ਦਿਤਾ ਗਹਿਣੇ ਵੀ ਰਖ ਲੈ ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਉਸ ਦਾ ਆਰੋਪ ਹੈ ਕੀ ਉਸ ਦਾ ਇਕ ਪ੍ਲੋਟ ਸੀ ਓਹ ਵੀ ਉਸ ਨੇ ਆਪਣੇ ਨਾਮ ਕਰ ਲਿਆ।
ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾ ਸੁਣੋ ਕੁੜੀ ਦੇ ਆਰੋਪ
ਸਿਲਵੀ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕੀ ਇਸ ਨਾਲ ਹੋਈ ਬੇੰਸਾਫ਼ੀ ਲਈ ਉਸ ਨੇ ਆਪਣੇ ਪਤੀ ਖਿਲਾਫ਼ ਦਹੇਜ ਦਾ ਮਾਮਲਾ ਵੀ ਦਰਜ ਕਰਵਾਇਆ ਸੀ ਅਤੇ ਮਾਨਯੋਗ ਅਦਾਲਤ ਵਿਚ ਉਸ ਕੇਸ ਵਿਚਾਰਧੀਨ ਹੈ।

ਸਿਲਵੀ ਦਾ ਇਹ ਵੀ ਆਰੋਪ ਹੈ ਕੀ ਉਸ ਦੇ ਪਤੀ ਨੇ ਮਨਦੀਪ ਕੁਮਾਰ ਤੋਂ ਆਪਣਾ ਨਾਮ ਬਦਲ ਕੇ ਆਪਣਾ ਨਾਮ ਕਰਨ ਠਾਕੁਰ ਰਖ ਕੇ ਦੂਜਾ ਵਿਆਹ ਕਰਵਾ ਲਿਆ ।

ਇਹਨਾਂ ਹੀ ਨਹੀਂ ਸਿਲਵੀ ਦਾ ਇਹ ਵੀ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕੀ ਉਸਦੇ ਪਤੀ ਦਾ ਉਸਦੀ ਦੂਜੀ ਪਤਨੀ ਨਾਲ ਵੀ ਕੋਈ ਝਗੜਾ ਚਲ ਰਿਹਾ ਹੈ ਇਹੀ ਨਹੀਂ ਉਸ ਦਾ ਇਹ ਵੀ ਆਰੋਪ ਹੈ ਕੀ ਉਸਨੇ ਉਸਦਾ ਚਾਰ ਮਹੀਨੇ ਦਾ ਬਚ੍ਹਾ ਵੀ ਖੋ ਲਿਆ ਹੈ ।

ਸਿਲਵੀ ਦਾ ਆਰੋਪ ਹੈ ਕੀ ਉਸਨੇ ਆਪਣੇ ਪਤੀ ਮਨਦੀਪ ਕੁਮਾਰ ਨੇ ਜਿਹੜਾ ਦੂਜਾ ਵਿਆਹ ਕਰਵਾਇਆ ਹੈ ਉਸ ਦੇ ਚਲਦੇ ਉਸ ਖਿਲਾਫ਼ ਜਲੰਧਰ ਪੁਲਿਸ ਕਮਿਸ਼੍ਨ੍ਰੇਟ ਵਿਚ ਵੀ ਇਕ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਦਰਜ ਕਾਰਵਾਈ ਹੈ ।

ਇਹਨਾ ਸਾਰੇ ਆਰੋਪਾਂ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਜਦੋਂ ਵਾਇਸ ਆਫ਼ ਪੰਜਾਬ ਦੀ ਟੀਮ ਨੇ ਮਨਦੀਪ ਕੁਮਾਰ ਉਰਫ ਕਰਨ ਠਾਕੁਰ ਨਾਲ ਗੱਲ ਕੀਤੀ ਤਾਂ ਉਹਨਾ ਕਿਹਾ ਕੀ ਉਸ ਉੱਪਰ ਲੱਗੇ ਸਾਰੇ ਆਰੋਪ ਗਲਤ ਹੈ | ਉਸਨੇ ਕਿਹਾ ਕੀ ਉਸ ਉੱਪਰ ਜਿਹੜਾ ਕੇਸ ਦਰਜ ਕਰਵਾਇਆ ਸੀ ਉਸ ਮਾਮਲੇ ਵਿਚ ਮਾਨਯੋਗ ਅਦਾਲਤ ਨੇ ਉਸਨੂੰ ਦੋ ਦਿਨ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਬਾਰੀ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ । ਅਤੇ ਜਦੋਂ ਉਸ ਕੋਲੋਂ ਨਾਮ ਬਦਲ ਕੇ ਵਿਆਹ ਕਰਨ ਦੀ ਗੱਲ ਪੂਛੀ ਗਈ ਤਾਂ us ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਸੀ ਕਿ ਉਸਨੇ ਆਪਣਾ ਨਾਮ ਬਦਲਿਆ ਹੈ ਨਾ ਕੀ ਆਪਣੀ ਪਹਿਚਾਨ ਉਸਦੇ ਪੁਰਾਣੇ ਅਧਾਰ ਕਾਰਡ ਦੇ ਉੱਪਰ ਸਭ ਕੁਝ ਦਰਜ ਹੈ ਤੇ ਉਸਨੇ ਕਾਨੂਨ ਮੁਤਾਬਿਕ ਆਪਣਾ ਨਾਮ ਬਦਲਿਆ ਹੈ ।ਅੰਤ ਵਿਚ ਜਦੋਂ ਉਸ ਕੋਲੋਂ ਪੁਛਿਆ ਗਈ ਕੀ ਉਸਨੇ ਸਿਲਵੀ ਨੂੰ ਬਿਨਾ ਤਲਾਕ ਦਿੱਤਾ ਦੂਜਾ ਵਿਆਹ ਕਰਵਾਇਆ ਤਾਂ ਉਸ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਸੀ ਕੀ ਉਸਦੀ ਸਿਲਵੀ ਨਾਲ contract ਮੈਰਿਜ ਕਾਰਵਾਈ ਸੀ| ਜਿਸ ਦੇ ਫੈਸਲੇ ਦੀ ਉਸਨੇ ਕਾਪੀ ਵੀ ਵਾਈਸ ਆਫ਼ ਪੰਜਾਬ ਨੂੰ ਮੁਹੈਆ ਕਰਵਾਈ ।

ਸਿਲਵੀ ਦੇ ਆਰੋਪਾਂ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਚਾਹੇ ਮਨਦੀਪ ਕੁਮਾਰ ਉਰਫ ਕਰਨ ਠਾਕੁਰ ਨੇ ਆਪਣੇ ਉੱਪਰ ਲੱਗੇ ਇਲਜ਼ਾਮਾ ਨੂੰ ਝੂਠ ਦੱਸਿਆ ਹੈ । ਪਰ ਸਿਲਵੀ ਨੇ ਮਨਦੀਪ ਨਾਲ ਹੋਈ ਅਨੰਦ ਕਾਰਜ ਦੀ ਕਾਪੀ ਦਿੰਦਿਆ ਕਿਹਾ ਕੀ ਜੋ ਵਿਆਹ ਗੁਰੂਦਵਾਰਾ ਸਾਹਿਬ ਵਿਚ ਹੋਇਆ ਹੈ ਉਸ ਲਈ ਤਲਾਕ ਲੈਣਾ ਜਰੂਰੀ ਹੈ ਅਤੇ ਮਨਦੀਪ ਨੇ ਨਾਮ ਬਦਲ ਕੇ ਦੂਜਾ ਵਿਆਹ ਕਰਵਾਇਆ ਹੈ।

ਹੁਣ ਇਸ ਮਾਮਲੇ ਵਿਚ ਇਕ ਪਾਸੇ ਸਿਲਵੀ ਉਚ ਅਦਾਲਤ ਵਿਚ ਜਾਣ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ‘ਚ ਹੈ ਅਤੇ ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਉਸ ਵਲੋਂ ਜਲੰਧਰ ਪੁਲਿਸ ਕਮਿਸ਼੍ਨ੍ਰੇਟ ਨੂੰ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਤੇ ਕੀ ਕਰਵਾਈ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਇਹ ਦੇਖਣਾ ਜਰੂਰੀ ਹੋਏਗਾ ਪਰ ਸਿਲਵੀ ਵਲੋਂ ਲਗਾਏ ਆਰੋਪ ਬਹੁਤ ਗੰਭੀਰ ਹਨ।

ਬਿਊਰੋ ਰਿਪੋਰਟ ਵਾਇਸ ਆਫ਼ ਪੰਜਾਬ ਜਲੰਧਰ

error: Content is protected !!