ਮੌਸਮ ਦੇ ਬਦਲੇ ਮਿਜਾਜ਼ ਨੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਪਾਇਆ ਚਿੰਤਾ ‘ਚ, ਮੌਸਮ ਹੋਇਆ ਠੰਡਾ ਪਰ ਕਣਕਾਂ ਵਿਛੀਆਂ ਜ਼ਮੀਨ ‘ਤੇ

ਮੌਸਮ ਦੇ ਬਦਲੇ ਮਿਜਾਜ਼ ਨੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਪਾਇਆ ਚਿੰਤਾ ‘ਚ, ਮੌਸਮ ਹੋਇਆ ਠੰਡਾ ਪਰ ਕਣਕਾਂ ਵਿਛੀਆਂ ਜ਼ਮੀਨ ‘ਤੇ

 

ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ (ਵੀਓਪੀ ਬਿਊਰੋ) ਇਸ ਸਮੇਂ ਪੰਜਾਬ, ਹਿਮਾਚਲ, ਹਰਿਆਣਾ, ਦਿੱਲੀ ਤੇ ਯੂਪੀ ਵਿਚ ਮੌਸਮ ਨੇ ਆਪਣਾ ਮਿਜਾਜ਼ ਫਿਰ ਬਦਲ ਗਿਆ ਹੈ। ਸ਼ੁੱਕਰਵਾਰ ਨੂੰ ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼, ਦਿੱਲੀ-ਐੱਨਸੀਆਰ, ਰਾਜਸਥਾਨ, ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ, ਹਿਮਾਚਲ ਪ੍ਰਦੇਸ਼, ਪੰਜਾਬ ਅਤੇ ਉੱਤਰਾਖੰਡ ਸਮੇਤ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਹਿੱਸਿਆਂ ‘ਚ ਗਰਜ ਦੇ ਨਾਲ ਹਲਕੀ ਬਾਰਿਸ਼ ਹੋਈ। ਯੂਪੀ ਦੇ ਝਾਂਸੀ ਸਮੇਤ ਕਈ ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਵਿੱਚ ਗੜੇਮਾਰੀ ਵੀ ਹੋਈ ਹੈ। ਮੌਸਮ ਵਿਭਾਗ ਅਨੁਸਾਰ ਅਗਲੇ ਤਿੰਨ ਦਿਨਾਂ ਤੱਕ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਹਿੱਸਿਆਂ ਵਿੱਚ ਹਲਕੀ ਬਾਰਿਸ਼ ਦੇ ਨਾਲ ਹਨੇਰੀ ਅਤੇ ਗੜੇਮਾਰੀ ਹੋਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ। ਯੂਪੀ ਦੇ ਬਾਰਾਬੰਕੀ ਵਿੱਚ ਅਸਮਾਨੀ ਬਿਜਲੀ ਡਿੱਗਣ ਕਾਰਨ ਇੱਕ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਕੁਸ਼ੀਨਗਰ ‘ਚ ਬਿਜਲੀ ਡਿੱਗਣ ਕਾਰਨ ਤਿੰਨ ਲੋਕ ਝੁਲਸ ਗਏ।

ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਕਈ ਜਗ੍ਹਾ ਮੀਂਹ ਦੇ ਨਾਲ ਤੇਜ਼ ਹਵਾ ਚੱਲੀ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਫ਼ਸਲਾਂ ਨੂੰ ਨੁਕਸਾਨ ਪੁੱਜਾ। ਜਿੱਥੇ ਕਣਕ ਦੀ ਫ਼ਸਲ ਡਿੱਗ ਪਈ ਹੈ, ਉੱਥੇ ਸਰ੍ਹੋਂ ਦੇ ਬੀਜ ਟੁੱਟ ਗਏ ਹਨ। ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਆਲੂਆਂ ਦਾ ਕੋਈ ਨੁਕਸਾਨ ਨਹੀਂ ਹੋਇਆ ਪਰ ਆਲੂਆਂ ਦੀ ਪੁਟਾਈ ਜ਼ਰੂਰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋਈ। ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਮੌਸਮ ਵਿਭਾਗ ਵੱਲੋਂ ਹੋਰ ਮੀਂਹ ਅਤੇ ਤੇਜ਼ ਹਵਾਵਾਂ ਚੱਲਣ ਦੀ ਭਵਿੱਖਬਾਣੀ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਖਾਸ ਤੌਰ ‘ਤੇ 20 ਅਤੇ 21 ਮਾਰਚ ਨੂੰ ਭਾਰੀ ਮੀਂਹ ਪੈਣ ਦੀ ਚਰਚਾ ਹੈ। ਭਾਵ ਅਗਲਾ ਇੱਕ ਹਫ਼ਤਾ ਕਿਸਾਨਾਂ ਲਈ ਮੁਸੀਬਤ ਭਰਿਆ ਹੋਣ ਵਾਲਾ ਹੈ।
ਵੀਰਵਾਰ ਰਾਤ ਨੂੰ ਅਚਾਨਕ ਬਾਰਿਸ਼ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਈ। ਤੇਜ਼ ਹਵਾਵਾਂ ਵੀ ਚੱਲੀਆਂ। ਮੌਸਮ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਇਸ ਬਾਰੇ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਚੇਤਾਵਨੀ ਦਿੱਤੀ ਸੀ। ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਪੱਕ ਚੁੱਕੀ ਕਣਕ ਦੀ ਫ਼ਸਲ ਬਰਸਾਤ ਕਾਰਨ ਕੰਨ ਟੁੱਟਣ ਕਾਰਨ ਬੁਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋਈ ਹੈ। ਤੇਜ਼ ਹਵਾ ਕਾਰਨ ਫਸਲ ਡਿੱਗ ਪਈ। ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਮੀਂਹ ਅਤੇ ਹਨੇਰੀ ਦੋਵਾਂ ਨਾਲ ਸਰ੍ਹੋਂ ਬੁਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋਈ। ਆਲੂਆਂ ਦੀ ਖੁਦਾਈ ਚੱਲ ਰਹੀ ਹੈ। ਆਲੂ ਕਿਸਾਨ ਵੀ ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਚਿੰਤਤ ਹਨ। ਜਿੱਥੇ ਮੀਂਹ ਪਿਆ, ਖੋਦਾਈ ਰੁਕ ਗਈ। ਇਸ ਮੀਂਹ ਕਾਰਨ ਅੰਬਾਂ ਦੇ ਫੁੱਲ ਡਿੱਗ ਗਏ। ਪੱਛਮੀ ਅਤੇ ਮੱਧ ਯੂਪੀ ਵਿੱਚ ਵਧੇਰੇ ਮੀਂਹ ਪਿਆ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਮੌਸਮ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ 20 ਅਤੇ 21 ਮਾਰਚ ਨੂੰ ਮੀਂਹ ਅਤੇ ਹਵਾ ਦੀ ਤੀਬਰਤਾ ਜ਼ਿਆਦਾ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ।

ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਖੜ੍ਹੀ ਫ਼ਸਲ ਨੂੰ ਸਿੰਚਾਈ ਨਾ ਕਰਨ ਲਈ ਕਿਹਾ ਹੈ। ਜਿੱਥੇ ਮੀਂਹ ਨਹੀਂ ਪਿਆ ਅਤੇ ਸਰ੍ਹੋਂ ਪੱਕ ਗਈ ਹੈ, ਉੱਥੇ ਫ਼ਸਲ ਦੀ ਕਟਾਈ ਤੁਰੰਤ ਕਰਨ ਦੀ ਸਲਾਹ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਖੇਤੀ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਜੇਕਰ ਗੜੇਮਾਰੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਕਣਕ, ਸਰ੍ਹੋਂ ਆਦਿ ਦੀਆਂ ਸਾਰੀਆਂ ਫ਼ਸਲਾਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋਣਗੀਆਂ। ਜੇਕਰ ਫ਼ਸਲ ਦਾ 15 ਤੋਂ 20 ਫ਼ੀਸਦੀ ਤੱਕ ਨੁਕਸਾਨ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਯੂਰੀਆ ਦੀ ਟਾਪ ਡਰੈਸਿੰਗ ਸਾਫ਼ ਅਸਮਾਨ ਵਿੱਚ ਕਰਨ ਦੀ ਸਲਾਹ ਦਿੱਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।
ਜੇਕਰ ਜ਼ਿਆਦਾ ਨੁਕਸਾਨ ਹੋਵੇ ਤਾਂ ਜ਼ੈਦ ਲਈ ਖੇਤ ਤਿਆਰ ਕਰੋ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਕੱਟੀ ਹੋਈ ਫਸਲ ਨੂੰ ਪਾਲੀਥੀਨ ਨਾਲ ਢੱਕਣ ਲਈ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਮੀਂਹ ਕਾਰਨ ਮੱਕੀ, ਉੜਦ, ਮੂੰਗੀ ਦਾ ਉਗਣਾ ਘੱਟ ਹੋਵੇਗਾ। ਛੋਲੇ, ਮਟਰ, ਮੱਕੀ, ਅਤੇ ਮੂੰਗਫਲੀ ਦੇ ਖੇਤਾਂ ਵਿੱਚ ਪਾਣੀ ਭਰਨ ਨਾਲ ਬੀਜਾਂ ਦੇ ਵਿਸਥਾਪਨ ਦੇ ਨਤੀਜੇ ਵਜੋਂ ਮਾੜੇ ਉਗਣ ਦਾ ਨਤੀਜਾ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਤੇਜ਼ ਹਵਾਵਾਂ ਫਸਲਾਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕਰਨਗੀਆਂ।

error: Content is protected !!