ਸਾਵਧਾਨ :  2 ਘੰਟਿਆਂ ‘ਚ 28 ਖ਼ਾਤਿਆਂ ‘ਚੋਂ ਉਡਾਏ 86 ਲੱਖ ਰੁਪਏ, 1 ਹਜ਼ਾਰ ਖਾਤੇ ਕਰ ਚੁੱਕੇ ਹੈਕ

ਸਾਵਧਾਨ :  2 ਘੰਟਿਆਂ ‘ਚ 28 ਖਾਤਿਆਂ ‘ਚੋਂ ਉਡਾਏ 86 ਲੱਖ ਰੁਪਏ, 1 ਹਜ਼ਾਰ ਖਾਤੇ ਕਰ ਚੁੱਕੇ ਹੈਕ

ਜੈਪੁਰ (ਵੀਓਪੀ ਬਿਊਰੋ) – ਰਾਜਸਥਾਨ ਦੇ ਸਪੈਸ਼ਲ ਆਪ੍ਰੇਸ਼ਨ ਗਰੁੱਪ ਨੇ ਸਾਈਬਰ ਧੋਖਾਧੜੀ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿਚ ਇਕ ਵੱਡੇ ਗਿਰੋਹ ਦਾ ਪਰਦਾਫਾਸ਼ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਐਸਓਜੀ ਨੇ ਗੈਂਗ ਦੇ 3 ਮੈਂਬਰਾਂ ਨੂੰ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਜਿਹਨਾਂ ਨੇ ਬੈਂਕਾਂ ਦਾ ਨੈੱਟਵਰਕ ਹੈਕ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਬੈਂਕ ਖਾਤਿਆਂ ਤੋਂ ਪੈਸੇ ਕੱਢਵਾ ਲਏ। ਫੜੇ ਗਏ ਮੁਲਜ਼ਮਾਂ ਨੇ ਹੁਣ ਤੱਕ 1 ਹਜ਼ਾਰ ਤੋਂ ਵੱਧ ਬੈਂਕ ਖਾਤਿਆਂ ਵਿਚੋਂ ਕਰੋੜਾਂ ਰੁਪਏ ਦੀ ਸਾਈਬਰ ਧੋਖਾਧੜੀ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਮੁਲਜ਼ਮਾਂ ਵਿੱਚ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਵਸਨੀਕ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ। ਉਹ ਗਿਰੋਹ ਦਾ ਮਾਸਟਰ ਮਾਈਡ ਹੈ। ਇਹ ਦੋਸ਼ੀ ਨਾਈਜੀਰੀਆ ਦਾ ਰਹਿਣ ਵਾਲਾ ਹੈ ਅਤੇ ਦਿੱਲੀ ਵਿਚ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ।

ਐਸ.ਓ.ਜੀ. ਨੂੰ ਜੱਲੋਰ ਸਿਟੀਜਨ ਸਿਟੀਜ਼ਨ ਸਹਿਕਾਰੀ ਬੈਂਕ ਲਿਮਟਿਡ ਦੀ ਤਰਫੋਂ ਖਾਤਾ ਧਾਰਕਾਂ ਦੇ ਖਾਤਿਆਂ ਤੋਂ ਸਾਈਬਰ ਧੋਖਾਧੜੀ ਦੀ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਮਿਲੀ ਸੀ। ਜਲੌਰ ਸਿਟੀਜਨ ਸਹਿਕਾਰੀ ਬੈਂਕ ਖਾਤਿਆਂ ਵਿੱਚ ਇਸ ਗਿਰੋਹ ਵੱਲੋਂ ਕਰੀਬ 86 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਦੀ ਠੱਗੀ ਮਾਰਨ ਦੀ ਵਾਰਦਾਤ ਨੂੰ ਅੰਜਾਮ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਇਸ ਗਿਰੋਹ ਨੇ ਬੈਂਕ ਦੇ ਸਰਵਰ ਨੂੰ ਹੈਕ ਕਰ ਲਿਆ ਅਤੇ ਖਾਤਾ ਧਾਰਕਾਂ ਦੀ ਪੂਰੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਲਈ। ਫਿਰ ਖਾਤਾ ਧਾਰਕਾਂ ਦੇ ਮੋਬਾਈਲ ਨੰਬਰ ਅਤੇ ਹੋਰ ਗੁਪਤ ਜਾਣਕਾਰੀ ਹਾਸਲ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਉਸਨੇ ਖਾਤਿਆਂ ਦੀ ਵੱਡੀ ਰਕਮ ਨੂੰ ਹੋਰ ਖਾਤਿਆਂ ਵਿੱਚ ਆਨਲਾਈਨ ਤਬਦੀਲ ਕਰ ਦਿੱਤਾ।

ਸਿਰਫ ਦੋ ਘੰਟਿਆਂ ਵਿੱਚ 86 ਲੱਖ ਉਡਾਏ

ਗਿਰੋਹ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਸਿਰਫ ਦੋ ਘੰਟਿਆਂ ਵਿੱਚ ਹੀ 28 ਖਾਤਾ ਧਾਰਕਾਂ ਦੇ 86 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਆਪਣੇ ਬੈਂਕ ਖਾਤਿਆਂ ਵਿੱਚ ਤਬਦੀਲ ਕਰ ਦਿੱਤੇ। ਐਸਓਜੀ ਜਾਂਚ ਵਿੱਚ ਇਹ ਖੁਲਾਸਾ ਹੋਇਆ ਹੈ ਕਿ ਗੈਂਗ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਸਾਈਬਰ ਧੋਖਾਧੜੀ ਰਾਹੀਂ ਪੈਸੇ ਟਰਾਂਸਫਰ ਕੀਤੇ ਸਨ, ਉਹ ਵੀ ਜਾਅਲੀ ਦਸਤਾਵੇਜ਼ਾਂ ਦੇ ਅਧਾਰ ਤੇ ਬਣਾਏ ਗਏ ਸਨ। ਐਸ ਓ ਜੀ ਨੇ ਗਿਰੋਹ ਦੇ ਚਾਰ ਅਜਿਹੇ ਜਾਅਲੀ ਦਸਤਾਵੇਜ਼ਾਂ ਤੋਂ ਬਣੇ ਬੈਂਕ ਖਾਤਿਆਂ ਨੂੰ ਫੜ ਲਿਆ ਹੈ। ਐਸਓਜੀ ਨੇ ਇਸ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਦਿੱਲੀ ਨਿਵਾਸੀ ਰਾਸ਼ਿਦ, ਜਲੌਰ ਨਿਵਾਸੀ ਮੁਕੇਸ਼ ਵਿਸ਼ਨੋਈ ਦੇ ਨਾਲ ਨਾਲ ਇੱਕ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਨਾਗਰਿਕ ਓਮਰੇਡਿਨ ਬ੍ਰਾਈਟ ਨੂੰ ਵੀ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ਕੀਤਾ ਹੈ।

ਨਾਈਜੀਰੀਆ ਦਾ ਵਸਨੀਕ ਹੈ ਗਿਰੋਹ ਦਾ ਮਾਸਟਰ ਮਾਈਂਡ

ਗਿਰੋਹ ਦਾ ਮਾਸਟਰ ਮਾਈਡ ਓਮੇਰੇਡਿਨ ਬ੍ਰਾਈਟ ਨਾਮ ਦਾ ਵਿਅਕਤੀ ਹੈ, ਜੋ ਨਾਈਜੀਰੀਆ ਦਾ ਰਹਿਣ ਵਾਲਾ ਹੈ। ਉਹ ਦਿੱਲੀ ਦੇ ਮਾਲਵੀਆ ਨਗਰ ਥਾਣੇ ਖੇਤਰ ਵਿਚ ਰਹਿ ਰਿਹਾ ਸੀ। ਐਸਓਜੀ ਨੇ ਓਮਾਰਾਡੀਅਨ ਬ੍ਰਾਈਟ ਨੂੰ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ਕੀਤਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸਨੂੰ ਜੈਪੁਰ ਦੇ ਐਸਓਜੀ ਹੈੱਡਕੁਆਰਟਰ ਲਿਆਂਦਾ ਹੈ। ਐਸਓਜੀ ਦੀ ਜਾਂਚ ਤੋਂ ਇਹ ਸਾਹਮਣੇ ਆਇਆ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਗਿਰੋਹ ਨੇ ਗੁਜਰਾਤ ਦੇ ਇੱਕ ਸਹਿਕਾਰੀ ਬੈਂਕ ਤੋਂ ਪੰਜਾਹ ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਦਾ ਸਾਇਬਰ ਧੋਖਾਧੜੀ ਦਾ ਕੇਸ ਵੀ ਕੀਤਾ ਹੈ।

ਇਹ ਗਿਰੋਹ ਜਾਅਲੀ ਦਸਤਾਵੇਜ਼ਾਂ ਦੇ ਅਧਾਰ ਤੇ ਮੋਬਾਈਲ ਫੋਨ ਅਤੇ ਮੋਬਾਈਲ ਸਿਮ ਕਾਰਡ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਦਾ ਸੀ। ਦਸਤਾਵੇਜਾਂ ਵਿੱਚ ਹੇਰਾਫੇਰੀ ਕਰਕੇ ਬੈਂਕ ਖਾਤੇ ਖੋਲ੍ਹ ਦਿੰਦੇ ਸਨ। ਉਹ ਦੇਸ਼ ਭਰ ਦੇ ਬੈਂਕਾਂ ਦੇ ਸਰਵਰਾਂ ਨੂੰ ਹੈਕ ਕਰ ਦਿੰਦਾ ਸੀ ਅਤੇ ਗੁਪਤ ਜਾਣਕਾਰੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਦਾ ਸੀ। ਜਿਨ੍ਹਾਂ  ਖਾਤਿਆਂ ਵਿੱਚ ਵਧੇਰੇ ਰਕਮ ਹੁੰਦੀ ਸੀ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪੈਸੇ ਜਾਅਲੀ ਖਾਤਿਆਂ ਵਿੱਚ ਟਰਾਂਸ਼ਫਰ ਕਰ ਦਿੰਦਾ ਸੀ। ਜਾਅਲੀ ਖਾਤਿਆਂ ਦੀ ਰਕਮ ਆਪਣੇ ਬੈਂਕ ਖਾਤੇ ਵਿੱਚ ਟਰਾਂਸਫਰ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਉਹ ਜਾਅਲੀ ਬੈਂਕ ਖਾਤੇ ਨੂੰ ਬੰਦ ਕਰ ਦਿੰਦਾ ਸੀ। ਐਸ.ਓ.ਜੀ ਦੁਆਰਾ ਪੂਰੀ ਜਾਂਚ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਇਸ ਗਿਰੋਹ ਨੇ ਖੁਲਾਸਾ ਕੀਤਾ ਹੈ ਕਿ ਇਕ ਹਜ਼ਾਰ ਤੋਂ ਵੱਧ ਬੈਂਕ ਖਾਤੇ ਹੈਕ ਕੀਤੇ ਗਏ ਹਨ ਅਤੇ ਸਾਈਬਰ ਧੋਖਾਧੜੀ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਐਸਓਜੀ ਨੇ ਮੁਲਜ਼ਮ ਨੂੰ ਗ੍ਰਿਫ਼ਤਾਰ ਕਰਕੇ ਸਲਾਖਾਂ ਪਿੱਛੇ ਭੇਜ ਦਿੱਤਾ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!