26 ਮਈ ਨੂੰ 7 ਫ਼ੀਸਦੀ ਵੱਡਾ ਦਿਖਾਈ ਦੇਵੇਗਾ ਚੰਦਰਮਾ, ਕਾਰਨ ਜਾਣਨ ਲਈ ਪੜ੍ਹੋ ਖ਼ਬਰ

26 ਮਈ ਨੂੰ 7 ਫ਼ੀਸਦੀ ਵੱਡਾ ਦਿਖਾਈ ਦੇਵੇਗਾ ਚੰਦਰਮਾ, ਕਾਰਨ ਜਾਣਨ ਲਈ ਪੜ੍ਹੋ ਖ਼ਬਰ

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ (ਵੀਓਪੀ ਬਿਊਰੋ) – 26 ਮਈ ਨੂੰ ਚੰਦ ਆਮ ਦਿਨਾਂ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ 7 ਫੀਸਦੀ ਵੱਡਾ ਦਿਖਾਈ ਦੇਵੇਗਾ। ਇਸ ਦੀ ਚਮਕ ਵੀ ਆਮ ਦਿਨਾਂ ਨਾਲੋਂ 16 ਫੀਸਦੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਹੋਵੇਗੀ। ਇਸ ਦਿਨ ਚੰਦਰਮਾ ਧਰਤੀ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਨੇੜੇ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਸ ਦਿਨ ਪੂਰਨਮਾਸ਼ੀ ਵੀ ਹੈ ਅਤੇ ਸੁਪਰਮੂਨ ਦਾ ਵੀ ਨਜ਼ਾਰਾ ਲੈ ਸਕੋਗੇ। ਇਸ ਵਾਰ ਮੌਸਮ ਵਧੀਆ ਹੋਣ ਕਰਕੇ ਚੰਦਰਮਾ ਵਧੀਆ ਨਜ਼ਰ ਹੈ।

ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਸੁਪਰਮੂਨ ਨੂੰ ਸੁਪਰ ਫਲਾਵਰ ਮੂਨ ਵੀ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਸੁਪਰਮੂਨ ਇਵੈਂਟ ਦੁਪਹਿਰ 1:53 ਵਜੇ ਹੋਵੇਗਾ ਜਦੋਂ ਚੰਦਰਮਾ ਧਰਤੀ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਨਜ਼ਦੀਕ ਆਵੇਗਾ। ਉਸ ਸਮੇਂ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਅਨੁਸਾਰ ਧਰਤੀ ਤੋਂ ਇਸਦੀ ਦੂਰੀ ਤਕਰੀਬਨ 3 ਲੱਖ 57 ਹਜ਼ਾਰ 309 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਹੋਵੇਗੀ। 26 ਮਈ ਨੂੰ ਚੰਦਰਮਾ ਆਸਮਾਨ ਵਿਚ 06:54 ਵਜੇ ਦਿਖਾਈ ਦੇਵੇਗਾ।ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿਚ ਲੋਕ ਸੂਰਜ ਚੜ੍ਹਨ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਸੁਪਰਮੂਨ ਵੀ ਦੇਖ ਸਕਣਗੇ।

ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਧਰਤੀ ਤੋਂ ਚੰਦਰਮਾ ਦੀ ਦੂਰੀ ਲਗਪਗ 3,84,400 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਹੈ। ਇਕ ਅਜਿਹਾ ਸਮਾਂ ਵੀ ਆਉਂਦਾ ਹੈ ਜਦੋਂ ਇਹ ਦੂਰੀ 4,05,696 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਤੱਕ ਵੱਧ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਅਪੋਗੀ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ, ਇਕ ਸਮਾਂ ਆਉਂਦਾ ਹੈ ਜਦੋਂ ਚੰਦਰਮਾ ਧਰਤੀ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਨਜ਼ਦੀਕ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਵਿਗਿਆਨੀ ਇਸ ਨੂੰ ਪੈਰਿਗੀ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ।

ਇਸ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ, ਧਰਤੀ ਅਤੇ ਚੰਦਰਮਾ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਦੀ ਦੂਰੀ ਲਗਪਗ 3,57,000 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਰਹਿ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ, ਜੇ ਪੂਰਾ ਚੰਦਰਮਾ ਹੈ ਤਾਂ ਇੱਕ ਸੁਪਰਮੂਨ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦਾ ਹੈ। ਇਤਫਾਕਨ, 26 ਮਈ ਨੂੰ, ਇਹ ਦੋਵੇਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਇਕੱਠੀਆਂ ਹੋ ਰਹੀਆਂ ਹਨ। ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਗੱਲ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਇਕ ਸਾਲ ਵਿਚ ਤਕਰੀਬਨ 12 ਵਾਰ ਪੂਰਨਮਾਸ਼ੀ ਚੰਦਰਮਾ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦਾ ਹੈ। ਕਈ ਵਾਰ ਇਹ 13 ਵਾਰ ਵੀ ਆਉਂਦਾ ਹੈ। ਪੂਰਨਿਮਾ ਪੈਰਿਗੀ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਇਕ ਬਹੁਤ ਹੀ ਖਾਸ ਘਟਨਾ ਹੈ।

ਆਓ ਅਸੀਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਹ ਵੀ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਇਹ ਸੁਪਰਮੂਨ ਸਾਊਦੀ ਅਰਬ ਵਿੱਚ ਲਗਭਗ ਕਈ ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਦਿਖਾਈ ਦੇਵੇਗਾ। ਇਕੋ ਦਿਨ ਇਕ ਪੂਰਾ ਗ੍ਰਹਿਣ ਵੀ ਹੈ, ਪਰ ਇਹ ਸਾਊਦੀ ਵਿਚ ਦਿਖਾਈ ਨਹੀਂ ਦੇਵੇਗਾ। ਅਸਟ੍ਰੋਨੋਮਿਕਲ ਸੁਸਾਇਟੀ ਆਫ ਜੇਦਾ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਖਗੋਲ-ਵਿਗਿਆਨਕ ਘਟਨਾ ਦਾ ਧਰਤੀ ਉੱਤੇ ਕੋਈ ਮਾੜਾ ਪ੍ਰਭਾਵ ਨਹੀਂ ਪਵੇਗਾ। ਇਹ ਭਾਰਤ ਨਾਲੋਂ ਲਗਪਗ ਇਕ ਘੰਟੇ ਬਾਅਦ ਸਾਊਦੀ ਅਰਬ ਵਿਚ ਦਿਖਾਈ ਦੇਵੇਗਾ। ਇਸ ਕਾਰਨ, ਨਾ ਤਾਂ ਧਰਤੀ ਦੀ ਅੰਦਰੂਨੀ ਊਰਜਾ ਪ੍ਰਭਾਵਤ ਹੋਏਗੀ ਅਤੇ ਨਾ ਹੀ ਮੌਸਮੀ ਤਬਦੀਲੀਆਂ ਦਿਖਾਈ ਦੇਣਗੀਆਂ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!