ਇੰਨੋਸੈਂਟ ਹਾਰਟਸ ਕਾਲਜ ਆਫ਼ ਐਜੂਕੇਸ਼ਨ, ਜਲੰਧਰ ਵਿੱਚ ਗਾਂਧੀ ਜਯੰਤੀ ਸਮਾਗਮ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ

ਇੰਨੋਸੈਂਟ ਹਾਰਟਸ ਕਾਲਜ ਆਫ਼ ਐਜੂਕੇਸ਼ਨ, ਜਲੰਧਰ ਵਿੱਚ ਗਾਂਧੀ ਜਯੰਤੀ ਸਮਾਗਮ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ

ਇੰਨੋਸੈਂਟ ਹਾਰਟਸ ਕਾਲਜ ਆਫ਼ ਐਜੂਕੇਸ਼ਨ, ਜਲੰਧਰ ਦੀ ਐਨਐਸਐਸ ਯੂਨਿਟ ਨੇ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਅਧਿਆਪਕਾਂ ਵਿੱਚ ਵੋਕੇਸ਼ਨਲ ਐਜੂਕੇਸ਼ਨ, ਨਈ ਤਾਲੀਮ(ਨਵੀਂ ਸਿੱਖਿਆ) ਅਤੇ ਐਕਸਪੀਰੀਐਂਸ਼ੀਅਲ ਲਰਨਿੰਗ (ਵੈਂਟਲ) ਬਾਰੇ ਗਾਂਧੀਵਾਦੀ ਦਰਸ਼ਨ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕਰਨ ਦੇ ਉਦੇਸ਼ ਨਾਲ ਗਾਂਧੀ ਜਯੰਤੀ ਮਨਾਉਣ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਕੀਤੀ। ਸਾਰੇ ਵਿਦਿਆਰਥੀ-ਅਧਿਆਪਕਾਂ ਨੇ ਹੱਥੀ ਸ਼ਿਲਪਕਾਰੀ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਮਿੱਟੀ ਦੇ ਬਰਤਨ ਬਣਾਉਣ, ਕਢਾਈ, ਸਜਾਵਟੀ ਪੇਂਟਿੰਗ, ਪੇਪਰ ਮਾਚ, ਗਲਾਸ ਵਰਕ, ਫੈਬਰਿਕ ਘਰੇਲੂ ਸਜਾਵਟ, ਕਾਗਜ਼ੀ ਸ਼ਿਲਪਕਾਰੀ, ਕਠਪੁਤਲੀਆਂ ਅਤੇ ਪੱਥਰ ਦੇ ਕੰਮ ਦਾ ਸਰਗਰਮੀ ਨਾਲ ਅਭਿਆਸ ਕੀਤਾ। ਮਹਾਤਮਾ ਗਾਂਧੀ ਜੀ ਨੇ ਦਸਤਕਾਰੀ ਸਿਖਲਾਈ ‘ਤੇ ਜ਼ੋਰ ਦਿੱਤਾ ਸੀ, “ਸਿਰਫ ਉਤਪਾਦਨ ਦੇ ਕੰਮ ਲਈ ਨਹੀਂ, ਸਗੋਂ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਦੀ ਬੁੱਧੀ ਦੇ ਵਿਕਾਸ ਲਈ” – ਇਹ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਦਾ ਕੇਂਦਰੀ ਵਿਸ਼ਾ ਸੀ।

ਵਿਦਿਆਰਥੀ-ਅਧਿਆਪਕਾਵਾਂ – ਆਸ਼ਨਾ, ਹਰਕੀਰਤ ਕੌਰ, ਹਿਤੂ ਸ਼ਾਰਦਾ, ਪ੍ਰੀਤੀ, ਪੂਰਵੀ ਕਾਲੜਾ, ਰਿਸ਼ੂਪ੍ਰੀਤ ਕੌਰ ਅਤੇ ਵਿਸ਼ਾਲੀ ਅਰੋੜਾ ਦੁਆਰਾ ਇੱਕ ਡਰਾਮਾ ਵੀ ਪੇਸ਼ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ ਕਿ ਨਈ ਤਾਲੀਮ (ਨਵੀਂ ਸਿੱਖਿਆ) ਇੱਕ ਬੱਚੇ ਵਿੱਚ ਕਈ ਹੁਨਰਾਂ ਦੇ ਪਾਲਣ ਪੋਸ਼ਣ ‘ਤੇ ਕੇਂਦਰਿਤ ਹੈ। ਨਾਟਕ ਦੇ ਆਖਰੀ ਸੀਨ ਵਿੱਚ ਦਰਸਾਇਆ ਗਿਆ ਕਿ ਕਿਵੇਂ ਅਨੁਭਵੀ ਸਿੱਖਿਆ ਹਰੇਕ ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਨੂੰ ਬੌਧਿਕ ਅਤੇ ਸਵੈ-ਨਿਰਭਰ ਬਣਾਉਂਦੀ ਹੈ, ਜੋ ਬਦਲੇ ਵਿੱਚ ਰੁਜ਼ਗਾਰ ਅਤੇ ਇੱਕ ਵਿਅਕਤੀ ਦੇ ਸਮੁੱਚੇ ਵਿਕਾਸ ਲਈ ਨਵੇਂ ਰਾਹ ਖੋਲ੍ਹਦੀ ਹੈ।

ਪ੍ਰਿੰਸੀਪਲ ਅਤੇ ਸਮੂਹ ਸਟਾਫ਼ ਨੇ ਵਿਦਿਆਰਥੀ-ਅਧਿਆਪਕਾਂ ਦੇ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਦੀ ਸ਼ਲਾਘਾ ਕੀਤੀ। ਪਿ੍ੰਸੀਪਲ ਡਾ: ਅਰਜਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਗਾਂਧੀ ਜੀ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਅਸਲੀ ਸਿੱਖਿਆ ਸਰੀਰਕ ਅੰਗਾਂ ਅਤੇ ਮਾਨਸਿਕ ਸ਼ਕਤੀਆਂ ਦੀ ਸਹੀ ਕਸਰਤ ਅਤੇ ਸਿਖਲਾਈ ਲਈ ਹੈ, ਭਾਵ ਗਾਂਧੀ ਜੀ ਨੇ ਸ਼ਿਲਪ-ਕੇਂਦਰਿਤ ਸਿੱਖਿਆ ‘ਤੇ ਜ਼ੋਰ ਦਿੱਤਾ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਾਡੇ ਹੋਣਹਾਰ ਅਧਿਆਪਕਾਂ ਲਈ ਸਾਡੇ ਰਾਸ਼ਟਰ ਪਿਤਾ ਮਹਾਤਮਾ ਗਾਂਧੀ ਜੀ ਦੁਆਰਾ ਦਿੱਤੇ ਗਏ ਸਿੱਖਿਆ ਦੇ ਫਲਸਫੇ ਨੂੰ ਸਮਝਣਾ ਅਤੇ ਗ੍ਰਹਿਣ ਕਰਨਾ ਬਹੁਤ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ।

error: Content is protected !!