ਇੱਕ ਅਜਿਹੀ ਜਗ੍ਹਾ ਜਿੱਥੇ ਹਰ ਰੋਜ਼ ਧੂੜ ਦੇ ਵਿੱਚ ਉੱਡਾ ਲੱਖਾਂ ਰੁਪਏ ਦਾ ਸੋਨਾ, ਪਰ ਕਿਸੇ ਦੀ ਨਹੀਂ ਹਿੰਮਤ ਚੁੱਕਣ ਦੀ

ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਸੋਨੇ ਦੇ ਰੇਟ ਆਸਮਾਨ ਨੂੰ ਛੂਹ ਰਹੇ ਨੇ ਸੋਨਾ ਹਰ ਕਿਸੇ ਦੀ ਪਹੁੰਚ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਹੋ ਗਿਆਂ ਪਰ ਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਕਈ ਅਜਿਹੀਆਂ ਥਾਵਾਂ ਨੇ ਜਿਥੇ ਸੋਨਾ ਧੂੜ ਦੇ ਬਰਾਬਰ ਵੀ ਨਹੀਂ ਅੰਟਾਰਕਟਿਕਾ ਦੇ 138 ਐਕਟਿਵ ਜਵਾਲਾਮੁਖੀ ‘ਚੋਂ ਇੱਕ ਮਾਊਂਟ ਐਰੇਬਸ ਹਰ ਰੋਜ਼ ਲੱਖਾਂ ਰੁਪਏ ਦਾ ਸੋਨਾ ਉਗਲ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਸ ਜਵਾਲਾਮੁਖੀ ਵਿੱਚੋਂ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਨਿਕਲਣ ਵਾਲੀ ਧੂੜ ਵਿੱਚ ਸੋਨੇ ਦੇ ਕਣ ਪਾਏ ਗਏ ਹਨ। ਜਵਾਲਾਮੁਖੀ ਵਿੱਚੋਂ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਨਿਕਲਣ ਵਾਲੇ ਸੋਨੇ ਦੀ ਕੀਮਤ 5 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਵੱਧ ਦੱਸੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ।

ਨਿਊਯਾਰਕ ਪੋਸਟ ਨੇ ਆਈਐਫਐਲ ਸਾਇੰਸ ਦੀ ਇੱਕ ਰਿਪੋਰਟ ਦਾ ਹਵਾਲਾ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ ਕਿਹਾ ਕਿ ਨਾਸਾ ਦੇ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੇ ਜਵਾਲਾਮੁਖੀ ਦੀ ਧੂੜ ਦਾ ਵਿਸ਼ਲੇਸ਼ਣ ਕਰਕੇ ਸੋਨੇ ਦੀ ਮੌਜੂਦਗੀ ਦੀ ਪੁਸ਼ਟੀ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਇਸ ਧੂੜ ਵਿੱਚ ਹਰ ਰੋਜ਼ ਕਰੀਬ 80 ਗ੍ਰਾਮ ਕ੍ਰਿਸਟਾਲਾਈਜ਼ਡ ਸੋਨਾ ਪਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ।

ਧੂੜ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚਣਾ ਮੁਸ਼ਕਲ ਕਿਉਂ?
ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਮਾਊਂਟ ਐਰੇਬਸ ਜੁਆਲਾਮੁਖੀ ਤੋਂ ਧੂੜ ਇਕੱਠੀ ਕਰਨੀ ਜਾਂ ਹੋਰ ਜਾਂਚ ਕਰਨੀ ਮੁਸ਼ਕਲ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਪਹਾੜ ਉਪਰ ਆਸਾਨੀ ਨਾਲ ਨਹੀਂ ਪਹੁੰਚਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ। ਨੈਸ਼ਨਲ ਐਰੋਨਾਟਿਕਸ ਐਂਡ ਸਪੇਸ ਐਡਮਨਿਸਟ੍ਰੇਸ਼ਨ (ਨਾਸਾ) ਅਰਥ ਆਬਜ਼ਰਵੇਟਰੀ ਦੀਆਂ ਰਿਪੋਰਟਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਹੋਰ ਵਿਸਫੋਟਾਂ ਦੇ ਰੀਪ ਵਜੋਂ, ਐਰੇਬਸ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਦੱਖਣੀ ਲਾਵਾ-ਸਪੀਵਰ ਤੋਂ 621 ਮੀਲ ਦੂਰ ਧੂੜ ਵਿੱਚ ਕੀਮਤੀ ਧਾਤ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ, ਜੋ 12,448 ਫੁੱਟ ਉੱਚਾ ਹੈ। ਨਾਸਾ ਅਨੁਸਾਰ, “ਇਹ ਨਿਯਮਿਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਗੈਸ ਤੇ ਭਾਫ਼ ਦੇ ਗੁਬਾਰ ਛੱਡਦਾ ਹੈ ਤੇ ਕਦੇ-ਕਦਾਈਂ ਚੱਟਾਨਾਂ (ਬੰਬ) ਉਗਲਦਾ ਹੈ।”

ਐਰੇਬਸ 1972 ਤੋਂ ਵਿਸਫੋਟ ਕਰ ਰਿਹਾ
ਨਿਊਯਾਰਕ ਵਿੱਚ ਕੋਲੰਬੀਆ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਵਿੱਚ ਲੈਮੋਂਟ-ਡੋਹਰਟੀ ਅਰਥ ਆਬਜ਼ਰਵੇਟਰੀ ਦੇ ਕੋਨਰ ਬੇਕਨ ਅਨੁਸਾਰ ਐਰੇਬਸ 1972 ਤੋਂ ਲਗਾਤਾਰ ਫਟ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪਹਾੜ ਨੂੰ ਇਸ ਦੇ ਸਿਖਰ ਦੇ ਟੋਇਆਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਵਿੱਚ “ਲਾਵਾ ਝੀਲ” ਲਈ ਵੀ ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਜਵਾਲਾਮੁਖੀ ਵਿੱਚੋਂ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਨਿਕਲਣ ਵਾਲੀ ਧੂੜ ਵਿੱਚ ਸੋਨੇ ਦੇ ਕਣ ਪਾਏ ਗਏ ਹਨ। ਜਵਾਲਾਮੁਖੀ ਵਿੱਚੋਂ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਨਿਕਲਣ ਵਾਲੇ ਸੋਨੇ ਦੀ ਕੀਮਤ 5 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਵੱਧ ਦੱਸੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ।

error: Content is protected !!