ਜਾਣੋਂ ਕੀ ਹਰ ਸਾਲ ਲਗਵਾਉਂਣਾ ਪਏਗਾ ਕੋਰੋਨਾ ਦਾ ਟੀਕਾ

ਜਾਣੋਂ ਕੀ ਹਰ ਸਾਲ ਲਗਵਾਉਂਣਾ ਪਏਗਾ ਕੋਰੋਨਾ ਦਾ ਟੀਕਾ

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ(ਵੀਓਪੀ ਬਿਊਰੋ) – ਕੋਰੋਨਾ ਵੈਕਸੀਨ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਦੁਨੀਆਂ ਭਰ ਵਿਚ ਬਹਿਸ ਦਾ ਮੁੱਦਾ ਛਿੜਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਇਹ ਟੀਕਾਂ ਕਿੰਨਾ ਕੁ ਅਸਰਦਾਰ ਹੈ ਇਸ ਬਾਰੇ ਕੁਝ ਜਾਣਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰਦੇ ਹਾਂ। ਜਾਂਚ ਕਰ ਰਹੇ ਵੱਡੇ ਵਿਗਿਆਨੀ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਕੋਰੋਨਾ ਦਾ ਟੀਕਾ ਲਗਵਾਉਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਕਈ ਸਾਲਾਂ ਤੱਕ ਅਸੀਂ ਕੋੋਰੋਨਾ ਦੀ ਇਨਫੈਕਸ਼ਨ ਤੋਂ ਬਚ ਸਕਦੇ ਹਾਂ। ਪਰ ਸ਼ਾਇਦ ਇਹ ਟੀਕਾ ਹਰ ਸਾਲ ਵਿਚ ਲਗਵਾਉਣਾ ਪੈ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਇਕ ਰਿਪੋਰਟ ‘ਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਦਾ ਇਕ ਸਮੂਹ ਕੋਰੋਨਾ ਦੇ ਸੱਤ ਟੀਕਿਆਂ ਦੇ ਕਲੀਨੀਕਲ ਟ੍ਰਾਇਲ ਦੇ ਅੰਕੜਿਆਂ ‘ਤੇ ਅਧਿਐਨ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਜਿਸ ਦਾ ਮਕਸਦ ਟੀਕਿਆਂ ਤੋਂ ਪੈਦਾ ਸੁਰੱਖਿਆ ਸਮਰੱਥਾ ਦੇ ਦੂਰਗਾਮੀ ਪ੍ਰਭਾਵਾਂ ਦਾ ਅਧਿਐਨ ਕਰਨਾ ਹੈ। ਖੋਜ ‘ਚ ਨਿੱਕਲੇ ਚਾਰ ਨਤੀਜੇ

ਟੀਕਾਕਰਨ ਦੇ ਇਕ ਸਾਲ ਬਾਅਦ ਨਿਊਟ੍ਰੀਲਾਇਜਿੰਗ ਐਂਟੀਬੌਡੀ ਘਟਣ ਲੱਗਣਗੇ। ਜਿਸ ਲਈ ਟੀਕੇ ਦੀ ਇਕ ਬੂਸਟਰ ਡੋਜ਼ ਲੈਣਾ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੋਵੇਗਾ ਤਾਂ ਕਿ ਇਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਫਿਰ ਵਧਾਇਆ ਜਾ ਸਕੇ। ਇਸ ਨਾਲ ਇਨਫੈਕਸ਼ਨ ਤੋਂ ਬਚਾਅ ਹੋਵੇਗਾ।

  • ਬਿਨਾਂ ਬੂਸਟਰ ਡੌਜ਼ ਦੇ ਟੀਕਾਕਰਨ ਕਈ ਸਾਲਾਂ ਤਕ ਕੋਰੋਨਾ ਦੇ ਗੰਭੀਰ ਇਫੈਕਸ਼ਨ ਤੋਂ ਬਚਾਵੇਗਾ। ਯਾਨੀ ਇਕ ਵਾਰ ਟੀਕਾ ਲਗਵਾ ਚੁੱਕੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਇਨਫੈਕਸ਼ਨ ਹੁੰਦੀ ਵੀ ਹੈ ਤਾਂ ਹਲਕੀ ਹੋਵੇਗੀ।

  • ਜੇਕਰ ਟੀਕੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਕਿਸੇ ਵਿਅਕਤੀ ‘ਚ ਨਿਊਟ੍ਰੀਲਾਇਜਿੰਗ ਐਂਡੀਬੌਡੀ ਘੱਟ ਪਾਏ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਤਾਂ ਵੀ ਉਹ ਕੋਰੋਨਾ ਇਨਫੈਕਸ਼ਨ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ‘ਚ ਕਾਰਗਰ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।

  • ਜੇਕਰ ਕਿਸੇ ਟੀਕੇ ਦਾ ਪ੍ਰਭਾਵ 50 ਫੀਸਦ ਹੈ ਤਾਂ ਉਸ ਨੂੰ ਵੀ ਲੱਗਣ ਵਾਲਿਆਂ ‘ਚ ਕੋਰੋਨਾ ਇਨਫੈਕਸ਼ਨ ਨਾਲ ਠੀਕ ਹੋਏ ਵਿਅਕਤੀ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ 80 ਫੀਸਦ ਘੱਟ ਐਂਡੀਬੌਡੀ ਬਣਦੇ ਹਨ। ਫਿਰ ਵੀ ਇਹ ਕਾਫੀ ਹੱਦ ਤਕ ਬਚਾਅ ਕਰਦੀ ਹੈ।

  • ਫਾਇਜ਼ਰ-ਮੌਡਰਨਾ ਦੇ ਟੀਕੇ ਬਣਾਉਂਦੇ ਜ਼ਿਆਦਾ ਐਂਟੀਬੌਡੀਖੋਜ ਦੇ ਸਹਿ ਲੇਖਕ ਤੇ ਸਿਡਨੀ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਦੇ ਮਾਇਕ੍ਰੋਬਾਇਓਲੌਜਿਸਟ ਜੇਮਸ ਟ੍ਰਾਇਕਸ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਫਾਇਜਰ, ਮੌਡਰਨਾ ਦੇ ਐਮਐਰਐਨ ਟੀਕੇ ਜ਼ਿਆਦਾ ਐਂਡੀਬੌਡੀ ਪੈਦਾ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਜਦਕਿ ਐਸਟ੍ਰੇਜੈਨੇਕਾ ਦੇ ਟੀਕੇ ਘੱਟ ਐਂਟੀਬੌਡੀ ਪੈਦਾ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਪਰ ਇਕ ਸਾਲ ਬਾਅਦ ਸਾਰਿਆਂ ‘ਚ ਕਮੀ ਆਵੇਗੀ ਤੇ ਉਦੋਂ ਇਕ ਵਾਧੂ ਬੂਸਟਰ ਡੋਜ਼ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਵਧਾ ਸਕਦੀ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!